Trang ChínhCalendarTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

CLEO mod - EDIT Script Grand Theft Auto : San Andreas

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Thiên Sứ
Admin

Bài gửiTiêu đề: CLEO mod - EDIT Script Grand Theft Auto : San Andreas   11/2/2010, 12:07 pm

<BLOCKQUOTE class="postcontent restore ">Tôi mở topic này để anh em tìm hiểu về CLEO mod . Tìm hiểu về nó , tìm hiểu về script mod, anh em ta sẽ tìm hiểu cách sử dụng script để mod vào GTA SA chứ ko chỉ mod ô tô hay xe máy ....... hay chỉ biết down mod của nước ngoài về xài nữa. Bây giờ FF hy vọng mọi người bao gồm cả FF tìm hiểu về Script (tự tay viết được mod cho mình dựa trên ngôn ngữ lập trình của game).

Tại topic này mọi người hãy giới thiệu với nhau những mod của CLEO và thảo luận mổ xẻ code của nó . Bản thân FF cũng chưa hiểu nhiều lắm, mới được vài ngày tìm hiểu nhưng cảm thấy sức 1 mình ko nổi nên phải cùng mọi người mổ xẻ , nhiều người sẽ thành công.

Trước hết là hướng dẫn cài CLEO mod.
Nội dung :
I>. Giới thiệu
Trang chủ : http://cleo.sannybuilder.com

Sau vài ngày tìm hiểu sau cùng mình sẽ giới thiệu và HD các bạn về CHÙM mod này. Theo kiến thức hạn hẹp của FF thì CLEO3 là 1 loại Plugins cài đè vào GTA. Nó thêm 2 file thư viện DLL trong GTA SA cụ thể là 2 file VorbisFile.dll, Vorbishooked.dll và quan trọng là file cleo.asi.

Chắc các bạn còn nhớ những mod như Superman hay làm cho CJ bay được chúng ta đều phải chơi lại phần New Game chứ ko thể Load Game và chơi tiếp được đúng ko nhưng với Cleo3 Mod này chúng ta có thể làm được điều đó tức là Load được ko nhất thiết phải là New Game vì các file thư viện dll mới và file cleo.asi của mod này đọc các file script của riêng nó và ko làm gì ảnh hưởng tới 2 file main.scm hoặc script.scm của GTA SA. Chúng ta có thể yên tâm mod thoải mái .

II>. Download, Cài đặt và sử dụng

1>. Download (Đính kèm bên dưới bài viết)
+>. Tải file về giải nén ra bên trong có file cài đặt. Quy trình cài đặt xem tiếp HD bên dưới
2.> Cài đặt
+>. Sao lưu lại file VorbisFile.dll gốc có trong thư mục GTA SA
+>. Chạy file cleo3_setup_file.exe và làm theo trong hình

+>. Bước này các bạn chú ý như sau : Có 2 file ASI là ASI loader (by listener)ASI loader (by JernejL). Các bạn cài với lựa chọn ASI loader (by listener) nếu vào trong game mà ko thấy CLEO mod hoạt động thì cài lại với lựa chọn ASI loader (by JernejL).

+>. Nếu bạn đã cài Sanny Builder 3 trước đó thì mới cần tìm đường dẫn tới thư mục cài Sanny Builder 3 nếu ko thì bỏ trắng đoạn này và tiếp tục. Các bước sau đơn giản cứ Next và Install là sẽ cài được
+>. Vào game bình thường tới màn Main menu để ý góc bên trái của màn hình có dòng chữ như trong hình ko.

[center][center]

+>. Nếu có thì có thể yên tâm 1 phần là nó sẽ hoạt động rồi bây giờ các bạn hãy vào game New game hay Load game tùy các bạn. Sau khi vào game các bạn để ý góc trái trên cùng màn hình có dòng thông báo như sau hiện lên ko

[center][center]

+>. Nếu nó hiện lên thì ok rồi, mod hoạt động bình thường giờ các bạn out khỏi game và bắt đầu thêm các script để mod thôi

[/center]
[/center]

[/center]

[/center]

+>.Tiếp theo là công cụ Dịch NgượcChỉnh Sửa Script cho các file xxxxx.cs mà các bạn down được trên mạng về
Nội dung :

1>. Download
2>. Cài đặt
+>. Cài đặt SannyBuilder cũng ko có gì khó khăn cả cứ next và next mà thôi . Bước nó yêu cầu chọn đường dẫn thì các bạn chọn đường dẫn tới thư mục cài game GTA .

3>. Dịch ngược file CS ra TXT để chỉnh sửa
+>.Mở Sanny Builder lên sau đó vào Run ==> Decomplie , tại khung File Type chọn Complied Script (*.scm, *.cs,*.cm) chọn file CS cần Decomplie và nhấn Open thế là xong

+>. Một số web liên quan để chúng ta tìm hiểu thêm
http://sa-db.webtools4you.net/?show=all (Web liệt kê các Opcode sử dụng trong game)
Danh sách hex code các phím trên bàn phím
http://www.gtaforums.com/?showforum=49 (diễn đàn GTA , bạn nào thạo tiếng anh có thể giúp anh em dịch vài bài về coding)

Đó là những gì tôi có, rất ít vì tôi cũng mới bắt đầu mà thôi. Bạn nào thực sự thích thú và có niềm đam mê với code và GTA thì hãy cùng thảo luận, ai biết thêm cái gì thì post , bất kỳ cái gì các bạn biết, đừng ngại mình gà, FF cũng gà như các bạn vậy

Hiện tại mình đang trên lớp nên chiều về mình sẽ HD cụ thể cách edit script của 1 cái mod CLEO các bạn tải trên mạng về . Hy vọng nhiều người quan tâm tới topic này

Chúng ta sẽ tự viết được mod cho mình thay vì xài mod của người khác (1 suy nghĩ rất xa vời nhưng ko phải ko thực hiện được.)

Mọi bài viết của các bạn giới thiệu về 1 CLEO mod nào đó có hướng dẫn sử dụng đầy đủ bài viết rõ ràng sẽ có SP .

Thực sự mà nói rất khó để có thể nói các bạn có thể bắt đầu từ đâu vì sau khi tìm hiểu mình cũng chẳng biết mình đã bắt đầu nó từ đâu nữa, các bạn cứ sử dụng chính cái chương trình Sanny Builder ấy và nhấn F12 sau đó các bạn đọc từng bài 1 trong đó, nó là tiếng anh nhưng cứ cố mà đọc mà nhìn rồi từ từ . Tôi rất hy vọng các bạn hưởng ứng ý tưởng này </BLOCKQUOTE>

Attached Files

• cleo3_setup_file.rar (433.6 KB, 1293 views)
Xem lý lịch thành viên http://Super7a.4forum.biz

CLEO mod - EDIT Script Grand Theft Auto : San Andreas
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» [K+]TÌM ĐƯỢC EM RỒI THẦN CHẾT [Oneshort| GTOP]_(EDIT 18-7)
» Máy lái tự động
» Tặng các bạn phần mềm diệt VIRUT NOD32 nè!! Auto update everyday
» CHUYÊN ĐỀ: ỨNG DỤNG AUTOCAD ELECTRICAL TRONG NGÀNH ĐIỆN