Trang ChínhCalendarTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Audition - Hướng dẫn tạo nhạc Beat-Up bằng BeatUp Editor v1.68

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Thiên Sứ
Admin

Bài gửiTiêu đề: Audition - Hướng dẫn tạo nhạc Beat-Up bằng BeatUp Editor v1.68   11/2/2010, 11:58 am

<BLOCKQUOTE class="postcontent restore ">Sau một thời gian tìm hiểu thì đến nay tớ đã tìm ra cách tạo bản nhạc Beat-Up bằng tool BeatUp Editor v1.68. Tool này đã có cũng lâu rồi nhưng theo mình thấy thì đa phần mọi người chỉ dừng lại ở mức chọn một bản nhạc, đặt các mũi tên lên và bấm play để nghe tiếng tạch tạch (tiếng perfect) cho vui (Về mọi người thì mình thấy là vậy còn không biết Beat-Up Maker Team thì thế nào ). Chúng ta bắt đầu nào:

1. Tạo nhạc với BeatUp Editor v1.68

• Về "nguyên phụ liệu" các bạn cần phải có phần mềm dùng để xác định bpm của bài hát đó là MixMeister BPM Analyzer, link down ở đây:mediafire.com download.php?mynn2lgmmmz
    Soft này quá quen thuộc và rất dễ sử dụng nên mặc định coi như là mọi người đều biết cách xài nó

• Típ theo là tool BeatUp Editor v1.68 ( hiển nhiên rồi ). Cảm ơn Karmoo Team về tool này, các bạn có thể down nó tại đây: mediafire.com download.php?ymuzvfamkyw
    Giải nén file BU Editor.rar và chạy file BE.exe ta được giao diện như hình sau:

• Đầu tiên các bạn bấm vào chỗ số 3 (Music) để chọn bản nhạc mình muốn, tool chỉ hỗ trợ nhạc định dạng Ogg, Mp3 và Wav.
  • Sau đó các bạn double click vào chỗ số 1 (Bpm) để nhập bpm của bài hát đó (xài MixMeister BPM Analyzer để có được bpm). Bước này rất quan trọng vì nếu các bạn không nhập bpm vào thì chương trình sẽ lấy bpm mặc định là 100, nếu "hên" bài hát bạn chọn cũng có bpm 100 thì không sao, nếu bpm khác 100 thì khi play các bạn sẽ nghe nhạc một đường, còn nhịp (tiếng tạch tạch) thì một nẽo
  • Còn chỗ số 2 (Offset) các bạn cũng có thể thay đổi giá trị bằng cách double click, nhưng đa phần nhạc au đều có offset là 0.7 (nếu các bạn lấy nhạc au để edit)
  • Nếu các bạn muốn edit lại từ file slk/kbe có sẵn thì click vào chỗ số 4 (Script) để chọn file slk/kbe tương ứng với bản nhạc.
  • Bây giờ thì các bạn có thể edit, thêm thắt, chỉnh sửa các mũi tên rồi đó. Click vào vùng màu đỏ để thêm mũi tên, click lại vào nó để bỏ đi.
  • Click vào vùng số 5 để di chuyển thanh chạy đến beat muốn edit, nếu muốn biết đang ở beat bao nhiêu thì nhìn xuống vùng số 7 (Beat).
  • Click vào vùng số 6 để thêm vị trí space, click lại vào nó để bỏ đi. BeatUp Editor cũng có chức năng Auto Space (tự động thêm các vị trí space vào suốt bản nhạc, khoảng cách mỗi space là 32 beat). Các bạn click vào vùng số 10 (Auto Space) con trỏ sẽ chuyển thành hình "<->", sau đó click vào vùng số 6 tại vị trí beat mà bạn muốn space đầu tiên sẽ xuất hiện.
  • Các bạn cũng có thể dùng chuột click vào vùng trống màu đỏ, rồi khoanh vùng chọn các mũi tên, sau đó dùng các nút ở vùng số 9 để copy/cut/paste/delete các mũi tên.
  • Hai nút Play/Stop ở vùng số 8, dùng để play/stop bản nhạc kèm theo các tiếng tạch tạch . Nút Play sau khi bấm sẽ chuyển thành nút Pause và ngược lại.
  • Sau khi các mũi tên và space đã nằm ở các vị trí như mong muốn rồi thì các bạn nhấn nút số 11 (nút Save) để save lại thành file kbe của bản nhạc.
Tới đây là hoàn tất bước 1, bây giờ ta qua bước 2:

2. Chuyển file KBE thành SLK

• Cái hạn chế của tool BeatUp Editor v1.68 là chỉ lưu lại được file dạng kbe ( KarMoo BeatUp Editor). Một lần nữa cảm ơn KarMoo Team đã "chia sẽ hạn chế" tool này Mình nghĩ tool này quá hay mà chỉ dừng lại ở việc chọn nhạc, đặt các mũi tên vào ... để nghe cho zui thì hơi phí nên mình đã code tool KBE2SLK để chuyển file KBE thành file SLK để đưa vào au nhảy. Các bạn có thể down tool này tại đây: mediafire.com download.php?5mb24aqznjh
  • Tool này rất dễ xài, các bạn chỉ việc chạy file KBE2SLK lên, click vào nút để chọn file kbe. Do BeatUp Editor không hỗ trợ vị trí Finish Move nên các bạn muốn Finish Move ở chỗ nào thì nhìn xuống vùng số 7, nhớ số beat đó, rồi nhập vào phần Finish của KBE2SLK.
  • Sau đó nhấn vào nút Convert. File slk sẽ được lưu ở cùng thư mục chứa file kbe. Vậy là bạn đã có file slk để đưa vào au rồi đó.
Bài hướng dẫn của mình tới đây là hết. Cảm ơn các bạn đã chú ý theo dõi. Xin hẹn gặp lần sau

Một số chú ý nho nhỏ:

• BeatUp Editor sẽ không hiện ra bảng màu đỏ đối với máy tính xài VGA onboard, đây là điểm khó chịu nhất của nó, còn với VGA nvidia thì bình thường (vì mình không có điều kiện để test với các card VGA loại khác, nếu ai chạy được với VGA loại khác xin hô lên cho ae bít ). Hiện mình chưa tìm ra cách khắc phục được
  • Khi dùng BeatUp Editor để mở file slk, trong một số trường hợp sẽ không mở được. Lý do là vì trong file slk đó có chứa >= 2 mũi tên trong một beat. Điển hình là bài 3254 Techno Party của BU Patch. Đây là một điểm thiếu sót của BeatUp Editor v1.68
  • Đối với file kbe mà có chứa >= 2 mũi tên trong một beat thì vẫn convert được thành file slk bình thường nhưng file này sẽ không mở được bằng BeatUp Editor
  • Mình làm tool này mục đích là để cám ơn Beat-Up Maker Team đã tạo ra những bản BU chất lượng và dnxp đã tạo cho những người đam mê beatup như mình một sân chơi rất thú vị. Mặc dù BU Pacth đã lùi vào dĩ vãng nhưng mình mong một ngày nào đó nó sẽ "đội mồ sống dậy" Nếu như Beat-Up Maker Team đã có tool này rồi thì đây cũng coi như thêm một cách để tạo ra những bản nhạc BU cho mọi người
  • Bài này mình chỉ post duy nhấtSuper7a.4forum nên nếu ai post qua chỗ khác xin ghi rõ nguồn gốc.
  • Còn đọc gì nữa, nhào vô tạo nhạc Beat-Up để tự sướng đê

Nguồn : YEGA.GAME4V</BLOCKQUOTE>
Xem lý lịch thành viên http://Super7a.4forum.biz

Audition - Hướng dẫn tạo nhạc Beat-Up bằng BeatUp Editor v1.68
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Giúp tìm beat
» [ĐBCB] Sự khác biệt giữa "Good Boy" của GDxYB và những bài hát của BIG BANG